Aro Confederacy

 

Ƙungiyar Aro(1690-1902)ƙungiya ce ta siyasa wadda al'ummar Aro,ƙungiyar Igbo, ta tsakiya a Arochukwu a kudu maso gabashin Najeriya a yau.An kafa masarautar Aro Confederacy bayan farkon yakin Aro-Ibibio .Tasirinsu da kasancewarsu ya kasance a ko'ina a Gabashin Najeriya,ƙananan Tsakiyar Tsakiya,da wasu sassan Kamaru da Equatorial Guinea na yau a cikin ƙarni na 18th da 19th.Masarautar Arochukwu wata cibiya ce ta tattalin arziki,siyasa,kuma cibiyar baka ce domin ita ce gidan fadar Ibini Ukpabi, Manyan Firistoci,Sarkin Aro Eze Aro,da majalisar tsakiya(Okpankpo). Ƙungiyar Aro ta kasance ƙungiya ce mai ƙarfi da tasiri a siyasance da tattalin arziƙin al'ummar Igbo daban-daban a kudu maso gabashin Najeriya.[ana buƙatar hujja]</link> a cikin karni na 17 kuma ya taka muhimmiyar rawa a yankin har zuwa karshen karni na 19.[1]


© MMXXIII Rich X Search. We shall prevail. All rights reserved. Rich X Search